หน้าแรก     แผนผังเว็บไซต์     ติดต่อเรา           

ลงทะเบียน
 
ชื่อผู้ใช้ (ชื่อหรือชื่อบริษัท)
รหัสผ่าน (เลขที่สมาชิกหนังสือ)
  • ลืมรหัสผ่านสมาชิก
  •  
       
    กรอก Email รับข่าวสาร
     
     

    สิงหาคม - 2561 
    อา
    พฤ
    29
    30
    31
    1
    2
    3
    4
    5
    6
    7
    8
    9
    10
    11
    12
    13
    14
    15
    18
    19
    22
    25
    26
    27
    29
    30
    31
    1
    2
    3
    4
    5
    6
    7
    8
       >> รายการสัมมนาทั้งหมด
       >> สถานที่อบรม-สัมมนาทั้งหมด

    ค่าลดหย่...
       
    อัตราภาษ...
       
    ซื้อกระเ...
       
    เงินได้ต...
       
    กรณีบริษ...
       
     

    สัมภาษณ์พิเศษท่านจิตรมณี สุวรรณพูล
       
    เบี้ยปรับและเงินเพิ่ม กรณีภาษีเงินได้นิติบุคคล
       
    การเสียภาษีมูลค่าเพิ่มของเงินจองหรือเงินดาวน์
       
     
     
     

    ฎีกาภาษี : การให้ที่ดินแก่บุตรชอบด้วยกฎหมายค้องเสียภาษีหรือไม่ ?
    ฎีกาภาษี
    “การให้ที่ดินแก่บุตรชอบด้วยกฎหมายต้องเสียภาษีหรือไม่?”
    ศ.ชัยสิทธิ์ ตราชูธรรม
    ผศ.ดุลยลักษณ์ ตราชูธรรม
    พิจิต ตราชูธรรม
    คําพิพากษาศาลฎีกาที่ 1485/2559               นายจ.                                                      โจทก์
                                                              กรมสรรพากร กับพวก                                   จําเลย
    คําวินิจฉัยย่อ
               โจทก์นําที่ดินที่โจทก์แบ่งแยกมาจัดทําถนนและสิ่งสาธารณูปโภคแล้วขายให้แก่บุคคลภายนอก ส่วนที่เหลือยกให้แก่บุตรชอบด้วยกฎหมายโดยไม่มีค่าตอบแทน ซึ่งถือได้ว่าเป็นการขายตามประมวล รัษฎากร มาตรา 91/1 (4) จึงเป็นการขายอสังหาริมทรัพย์เป็นทางค้าหรือหากําไร โดยไม่ต้องพิจารณาว่า เข้าข้อยกเว้นไม่ต้องเสียภาษีธุรกิจเฉพาะอีกหรือไม่ โจทก์จึงต้องเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาและภาษีธุรกิจเฉพาะจากการยกที่ดินให้แก่บุตรชอบด้วยกฎหมาย และต้องนําเงินได้จากการยกที่ดินให้แก่บุตรชอบด้วยกฎหมายดังกล่าวมารวมคํานวณภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาตามมาตรา 48 (1) (2) แห่งประมวลรัษฎากร เช่นเดียวกับการนําเงินได้จากการขายที่ดินให้แก่บุคคลภายนอกมารวมคํานวณภาษีโดยไม่มีสิทธิเลือกไม่นําไปรวมคํานวณภาษีตามมาตรา 48 (4) แห่งประมวลรัษฎากร

     
     
     
     

    คําพิพากษา
               โจทก์ฟ้องขอให้ศาลเพิกถอนคําสั่งแจ้งการประเมินของเจ้าพนักงานประเมินภาษีเงินได้บุคคธรรมดาตามเอกสารท้ายฟ้องรวม 14 ฉบับ และคำวินิจฉัยอุทธรณ์ของจําเลยที่ 2 ถึงที่ 4 ตามเอกสารท้ายฟ้องรวม 14 ฉบับ ลดหรืองดเงินเพิ่มให้โจทก์

    หน้า 1   


    จำนวนผู้เข้าชมเว็บไซต

     

    Copyright © 2006 สรรพากรสาส์น All rights reserved. Do not duplicate or redistribute in any form.
    สรรพากรสาส์น ชั้น 1 อาคารสวัสดิการ กรมสรรพากร เลขที่ 90 ถนนพหลโยธิน ซอย 7 แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพฯ 10400
    โทร 02-617-3239, 02-272-9558, 02-272-9559
    Design by: b plus j Co., Ltd.