หน้าแรก     แผนผังเว็บไซต์     ติดต่อเรา           

ลงทะเบียน
 
ชื่อผู้ใช้ (ชื่อหรือชื่อบริษัท)
รหัสผ่าน (เลขที่สมาชิกหนังสือ)
  • ลืมรหัสผ่านสมาชิก
  •  
       
    กรอก Email รับข่าวสาร
     
     

    พฤศจิกายน - 2561 
    อา
    พฤ
    28
    29
    30
    31
    1
    2
    3
    4
    5
    6
    7
    8
    9
    10
    11
    12
    13
    14
    15
    16
    17
    18
    19
    20
    21
    22
    23
    24
    25
    26
    27
    28
    29
    30
    1
    2
    3
    4
    5
    6
    7
    8
       >> รายการสัมมนาทั้งหมด
       >> สถานที่อบรม-สัมมนาทั้งหมด

    ค่าลดหย่...
       
    อัตราภาษ...
       
    ซื้อกระเ...
       
    เงินได้ต...
       
    กรณีบริษ...
       
     

    สัมภาษณ์พิเศษท่านจิตรมณี สุวรรณพูล
       
    เบี้ยปรับและเงินเพิ่ม กรณีภาษีเงินได้นิติบุคคล
       
    การเสียภาษีมูลค่าเพิ่มของเงินจองหรือเงินดาวน์
       
     
     
     

    ฎีกาภาษี : การให้บริการตามสัญญาจ้างแรงงานอย่างไร? จึงจะได้รับยกเว้นภาษ๊มูลค่าเพิ่ม
    ฎีกาภาษี
     “การให้บริการตามสัญญาจ้างแรงงานอย่างไร? จึงจะได้รับยกเว้นภาษีมูลค่าเพิ่ม”
                                                                    ศ.ชัยสิทธิ์  ตราชูธรรม
                                                                                             ผศ.ดุลยลักษณ์  ตราชูธรรม
                                                                      พิจิต   ตราชูธรรม
     
    คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 5255/2560                  บริษัทจัดหางาน ส. จำกัด                       โจทก์             กรมสรรพากรกับพวก                            จำเลย
    คำวินิจฉัยย่อ
               จะเป็นการจ้างแรงงานต่อเมื่อนายจ้างมีอำนาจบังคับบัญชาลูกจ้างโดยตรง โจทก์ซึ่งเป็นบริษัทจำกัดมีรายได้จากสัญญาให้บริการสนับสนุนหรืออำนวยความสะดวกแก่การทำงานตามสัญญาจ้างแรงงาน โดยการเป็นคนกลางระหว่างผู้ว่าจ้างกับคนงาน คอยติดต่อประสานงาน เช่น การตรวจสอบความถูกต้องเกี่ยวกับเวลาทำงาน การทำงาน ค่าแรง ค่าล่วงเวลา สิทธิแรงงานตามกฎหมาย เป็นตัวแทนแรงงานเพื่อรับค่าจ้างจากผู้ว่าจ้างเหมาจ่ายให้กับแรงงาน ประสานงานกับเจ้าหน้าที่กรมการจัดหางาน ตำรวจตรวจคนเข้าเมือง ตำรวจท้องที่ ดูแลผลประโยชน์ของแรงงานและผู้ว่าจ้าง โจทก์มิได้เป็นลูกจ้างที่ใช้แรงงานทำงานให้ผู้ว่าจ้างและมิได้อยู่ภายใต้การบังคับบัญชาของผู้ว่าจ้าง การให้บริการของโจทย์จึงมิใช่การให้บริการตามสัญญาจ้างแรงงานที่จะได้รับยกเว้นภาษีมูลค่าเพิ่มตามประมวลรัษฎากร มาตรา 81(1) (ฐ).

    หน้า 1   


    จำนวนผู้เข้าชมเว็บไซต

     

    Copyright © 2006 สรรพากรสาส์น All rights reserved. Do not duplicate or redistribute in any form.
    สรรพากรสาส์น ชั้น 1 อาคารสวัสดิการ กรมสรรพากร เลขที่ 90 ถนนพหลโยธิน ซอย 7 แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพฯ 10400
    โทร 02-617-3239, 02-272-9558, 02-272-9559
    Design by: b plus j Co., Ltd.