หน้าแรก     แผนผังเว็บไซต์     ติดต่อเรา           

ลงทะเบียน
 
ชื่อผู้ใช้ (ชื่อหรือชื่อบริษัท)
รหัสผ่าน (เลขที่สมาชิกหนังสือ)
  • ลืมรหัสผ่านสมาชิก
  •  
       
    กรอก Email รับข่าวสาร
     
     

    สิงหาคม - 2561 
    อา
    พฤ
    29
    30
    31
    1
    2
    3
    4
    5
    6
    7
    8
    9
    10
    11
    12
    13
    14
    15
    18
    19
    22
    25
    26
    27
    29
    30
    31
    1
    2
    3
    4
    5
    6
    7
    8
       >> รายการสัมมนาทั้งหมด
       >> สถานที่อบรม-สัมมนาทั้งหมด

    ค่าลดหย่...
       
    อัตราภาษ...
       
    ซื้อกระเ...
       
    เงินได้ต...
       
    กรณีบริษ...
       
     

    สัมภาษณ์พิเศษท่านจิตรมณี สุวรรณพูล
       
    เบี้ยปรับและเงินเพิ่ม กรณีภาษีเงินได้นิติบุคคล
       
    การเสียภาษีมูลค่าเพิ่มของเงินจองหรือเงินดาวน์
       
     
     
     

    ฎีกาภาษี : กิจการร่วมค้า (Joint Venture) ถือเป็นห้างหุ้นส่วนหรือไม่ ?
    ฎีกาภาษี
    “กิจการร่วมค้า (Joint Venture) ถือเป็นห้างหุ้นส่วนหรือไม่?”
    ศ.ชัยสิทธิ์ ตราชูธรรม
    ผ.ศ.ดุลยลักษณ์ ตราชูธรรม
                  อ.พิจิต ตราชูธรรม
     
    คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 5316/2559      กรมสรรพากร                                                                โจทก์
                                                      บริษัท พ. จำกัด (มหาชน) กับพวก                        จำเลย
    คำวินิจฉัยย่อ
               จำเลยที่ 1 กับบริษัทต่างประเทศสองบริษัทยื่นคำขอจดทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่ม โดยใช้ชื่อประกอบการว่า “กิจการร่วมค้า พ. และบริษัท พ./บริษัท ล.” และเข้าทำสัญญาแบบเหมารวมเบ็ดเสร็จเกี่ยวกับโครงการบำบัดน้ำเสียกับกรุงเทพมหานคร กิจการร่วมค้าฯ จึงเป็นห้างหุ้นส่วนสามัญไม่จดทะเบียนเป็นนิติบุคคล แม้หลังจากกิจการร่วมค้าฯ ดำเนินการไปได้ระยะหนึ่ง จำเลยที่ 1 จะโอนสัดส่วนการลงทุนทั้งหมดในกิจการร่วมค้าฯ ให้แก่จำเลยที่ 2 แต่พฤติการณ์ของจำเลยที่ 1 ตั้งแต่กิจการร่วมค้าฯ ยื่นคำขอจดทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่มและทำสัญญากับกรุงเทพมหานครจนกระทั่งเลิกกิจการ มีการใช้ชื่อของจำเลยที่ 1 เป็นชื่อกิจการร่วมค้าฯ มาโดยตลอด แต่จำเลยที่ 1 มิได้ดำเนินการอย่างใดอย่างหนึ่งอันเป็นการไม่ยินยอมหรือคัดค้าน และการมิได้ยื่นแบบแสดงรายการเสียภาษีเงินได้นิติบุคคลและภาษีมูลค่าเพิ่มก็เกิดขึ้นในช่วงระยะเวลาที่มีชื่อของจำเลยที่ 1 เป็นชื่อกิจการร่วมค้าฯ จำเลยที่ 1 จึงต้องรับผิดต่อโจทก์ซึ่งบุคคลภายนอกในบรรดาหนี้ของกิจการร่วมค้าฯ ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 1054
     

    หน้า 1   


    จำนวนผู้เข้าชมเว็บไซต

     

    Copyright © 2006 สรรพากรสาส์น All rights reserved. Do not duplicate or redistribute in any form.
    สรรพากรสาส์น ชั้น 1 อาคารสวัสดิการ กรมสรรพากร เลขที่ 90 ถนนพหลโยธิน ซอย 7 แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพฯ 10400
    โทร 02-617-3239, 02-272-9558, 02-272-9559
    Design by: b plus j Co., Ltd.